Chào mừng bạn đến với Orchids Bonsai Forum.

Kết quả từ 1 tới 7 trên 7
Like Tree1Likes

Ðề tài: Cách Trồng Hoa Quỳnh

Super Moderator
    Tên:
    Yaezakura
    Thanks
    941
    Thanked 2.327 in 729 P

Talking Cách Trồng Hoa Quỳnh

Muốn có nhiều hoa phải THAY ÐẤT MỖI NÃM (hoặc hai nãm một lần) sau vụ hoa cuối, khoảng tháng 10.

Muốn quỳnh ra hoa: Tháng 7 hoặc 8 mỗi nãm (ở USA), phải ðể ðất của chậu quỳnh khô kiệt hẳn một thời gian, ngưng tưới nước trong vòng từ 3 ðến 4 tuần tuỳ theo ðịa phương, có thể lâu hơn, chủ yếu ðể ðất trong chậu quỳnh khô hẳn nước. Tạo tình trạng khô hạn như các cây xương rồng trong sa mạc. Nhưng không ðể cây bị héọ
    Trong sa mạc, các cây xương rồng bị khô hạn nhiều ngày, khi có mưa, Tất cả ðều ra hoa ðồng loạt. Cây quỳnh cũng vậỵ Cần phải có thời gian bị khô hạn, cây mới trổ hoa ðược.

Nếu ở bắc Mỹ thay ðất vào ðầu mùa Xuân, lúc mang quỳnh ra ngoài (khoảng tháng 5). Thay ðất sớm quá, ðể quỳnh trong nhà không ðủ ánh nắng, chỉ lên những ngọn vượt nhỏ, không ra hoa ðược.

Quỳnh rất dễ trồng, bẻ cành cắm xuống là mọc. Nhưng chỉ những nhánh quỳnh mạnh, to, khỏe của CÁC NÃM TRÝỚC, nãm nay mới có hoa.

Ðất trồng quỳnh phải sốp, dễ thoát nước. cần nhiều chất hữu cơ. Mua ðất ở các tiệm bán cây giống, không lấy ðất vườn. Nên dùng "Miracle-Grow Potting Mix". Ở Việt Nam nếu ðược bón bằng ðất mùn trộn với lông gà, lông vịt rất tốt.

Chãm bón: Luôn ðể đất của chậu quỳnh khô mặt, rồi mới tưới nước. Lúc quỳnh chưa ra hoa ðầu mùa, ðể cho chậu quỳnh khô một hoặc hai tuần hẵng tướị

Không tưới thường xuyên quá. Vì cây quỳnh cùng họ với cây xương rồng, chịu khô hạn. Tưới nhiều nước, rễ sẽ bị úng, cây trồng mãi không thấy có lộc non. Không có hoa.

Không trồng quá nhiều cây trong một chậu, khoảng 8 cây một chậu 12" (inch) Vì qúa nhiều cây, cây nào lên cũng bé tí xíu, không có hoa ðược.

Cách thay ðất:

Ðổ chậu quỳnh ra, giũ nhẹ cho HẾT TẤT CẢ ðất, cắt bớt rễ. Vứt bỏ bớt các cành quỳnh nhỏ, hoặc các thân quá cỗi, chỉ giữ lại những cành to, thân (lá) dầỵ. Cành nào cao quá cắt ngắn bớt, ðể riêng những canh vừa cắt cất vào trong chỗ mát, một tuần sau ðem ra cắm lại vào chậu hay trồng vào chậu mớị (ðể trong mát một tuần cho vết cắt lành, không bị nhiễm nấm )

Bỏ cây quỳnh vào chậu cho ðất vào, ấn nhẹ cho chắt gốc, tưới cho ðẫm nước. Sau ðó ðể chậu quỳnh trong chỗ mát ba bốn tuần, rồi mới mang ra phõi nắng. Khoảng một tháng sau, sẽ có các cành quỳnh mọc thẳng, mạnh từ dưới ðất lên, những cành này sẽ cho hoa liền trong vài nãm. Mỗi nhánh này sẽ có ít nhất hai tới ba bông hoa vào vụ hoa chính mỗi nãm(tháng 8-tháng 9 tuỳ theo khí hậu nóng lạnh)

Threads most viewed same category:

2. The Following 11 Users Say Thank You to Yaezakura For This Useful Post:
    Thành Viên Chính Thức
    Tên:
    Nguyen Thanh Phong
    Thanks
    737
    Thanked 1.245 in 527 P

Re: Cách Trồng Hoa Quỳnh

uan trọng giống đó bác yae, tìm ra giống đẹp, và tốt.

4. The Following 3 Users Say Thank You to beboosg For This Useful Post:
    Super Moderator
    Tên:
    Yaezakura
    Thanks
    941
    Thanked 2.327 in 729 P

hật sự tất cả loại quỳnh khg phải là nhật quỳnh. Hoa Quỳnh bắt nguồn từ ở Nam Mỹ, sau đó phát triễn thịnh hành ở Pháp và đến Anh rồi mới tới Mỹ ! và sau những nước á châu.

6. The Following 4 Users Say Thank You to Yaezakura For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    Lê Việt Cường
    Thanks
    0
    Thanked 3 in 2 P

ác ơi cho em hỏi, giờ em thay đất thì tháng 7 tháng 8 tới quỳnh có ra hoa được không, 8 năm nay em không thay đất rồi. em muốn ra nhiều hoa.

8. The Following 1 Users Say Thank You to clv_rmr For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    Lê Việt Cường
    Thanks
    0
    Thanked 3 in 2 P

ì mối tình của em. em sẽ tặng ng em thích 1 đóa quỳnh. em muốn bông hoa to thì làm thế nào ạ. hay đấy là do giống.

10. The Following 2 Users Say Thank You to clv_rmr For This Useful Post:
    Super Moderator
    Tên:
    Yaezakura
    Thanks
    941
    Thanked 2.327 in 729 P

Trích Nguyên văn bởi clv_rmr Xem Bài viết
    Bác ơi cho em hỏi, giờ em thay đất thì tháng 7 tháng 8 tới quỳnh có ra hoa được không, 8 năm nay em không thay đất rồi. em muốn ra nhiều hoa.
    trả lời bạn cũng có thể và cũng có thể không! Quan trọng là bạn chăm nó như thế nào có bón phân đều đặn theo nhu kỳ khg? cây quỳnh của bạn có nhận đầy đủ nắng nó cần khg? tiếp theo là muốn cây quỳnh có hoa mỗi năm thì ít nhất cây quỳnh phải trên 5 năm nó mới đủ sức ra hoa. Nếu cây Quỳnh của bạn đủ tuổi và khoẻ mạnh thì ít nhất nó cho 11 - 15 cái bông.

PS: chụp hình cây quỳnh của bạn đi, tôi sẽ góp ý cho bạn.
    *** Chương Trình Tự động gộp bài trong vòng 1 phút ! ***
    Trích Nguyên văn bởi clv_rmr Xem Bài viết
    vì mối tình của em. em sẽ tặng ng em thích 1 đóa quỳnh. em muốn bông hoa to thì làm thế nào ạ. hay đấy là do giống.
    đúng hoa quỳnh đủ màu sắc và từ size nhỏ cho đến size XL :)

12. The Following 4 Users Say Thank You to Yaezakura For This Useful Post:
    Thành Viên Mới
    Tên:
    Nguyễn Văn Quân
    Thanks
    0
    Thanked 0 in 0 P
    hế phải chăm sóc cẩn thận cho nó thì mới ra hoa được ông à!!!

Werdpress:[U] cách chăm sóc hoa
    [/U]Bạn đang không biết chọn cho mình những bông hoa tình yêu. Hãy cùng tôi khám phá cho mình những bông hoa đẹp tại ADmuaban.

Members who have read this thread: 12

Đánh dấu

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề